Bộ trưởng Tài chính: Phải siết lại hoạt động đấu giá đất
Tin tức, Tin Việt Nam
author16/03/2022 14:57
Về đấu giá đất, ông Hồ Đức Phớc cho rằng phải siết lại để đảm bảo chặt chẽ, nhất là năng lực nhà đầu tư phải xác định được, tăng tiền đặt cọc và thời gian nộp tiền trúng đấu giá cũng phải ngắn hơn.

Phải siết lại hoat động đấu giá đất

Trả lời chất vấn của đại biểu Quốc hội tại phiên họp thứ 9 Uỷ ban Thường vụ Quốc hội chiều 16/3, liên quan đến giải pháp thu thuế chuyển nhượng bất động sản, Bộ trưởng Tài chính Hồ Đức Phớc cho biết đã chủ động chỉ đạo cơ quan thuế, phối hợp chính quyền địa phương, bộ ngành để thu đúng với giá chuyển nhượng. 15 ngày đầu tháng 1, qua rà soát 85.000 hồ sơ đã tăng thu hơn 222 tỷ đồng. Cơ quan thuế cũng tập trung thanh tra hồ sơ thuế có nghi vấn về việc chuyển giao không đúng giá thực tế chuyển nhượng để xử lý theo quy định pháp luật.

Bộ trưởng Tài chính Hồ Đức Phớc: Tập trung thanh tra hồ sơ thuế có nghi vấn về việc chuyển giao không đúng giá thực tế chuyển nhượng bất động sản

Về đấu giá đất, ông Hồ Đức Phớc cho rằng, phải siết lại để đảm bảo chặt chẽ, nhất là năng lực nhà đầu tư phải xác định được, nâng mức tiền đặt cọc và chuyển tiền này vào tài khoản do Hội đồng đấu giá quản lý, thời gian nộp tiền trúng đấu giá cũng phải ngắn hơn. Bên cạnh đó phải cam kết thực hiện mục tiêu đấu giá, tránh đấu giá xong để đất hàng năm trời không sử dụng gây lãng phí xã hội.

Đề cập giá đất khởi điểm của đấu giá đất, Bộ trưởng Tài chính cho rằng, cần phải sửa Nghị định 44 của Chính phủ và Thông tư 36 của Bộ TN-MT, nếu không giá đất vẫn xác định không chính xác và không nhất quán. “Không sửa thì cán bộ vẫn vi phạm, các đoàn thanh tra vẫn kết luận khác nhau vì lấy giá giả định tính ra giá chính thức là không chính xác” – ông Hồ Đức Phớc lưu ý.

Người đứng đầu ngành tài chính cũng cho biết theo Nghị định 45 thì giao đất xong mới thu tiền dẫn đến nhà đầu tư có đất rồi bán lẻ lấy tiền của dân nhưng không nộp ngân sách mà đem đi đầu tư rồi có thể thua lỗ thì không giải quyết được cho hàng vạn hộ dân. “Đây là lỗ hổng cần xác định chính xác để bịt lại” – ông Phớc nói.

Phát hiện vi phạm thì xử lý

Tham gia giải trình thêm, Bộ trưởng Bộ Tư pháp Lê Thành Long khẳng định, đấu giá tài sản là hoạt động bình thường, phổ biến ở các nước, tuy nhiên từ kinh nghiệm và thực tế trên thế giới có nhiều điểm khác biệt so với ở nước ta.

Tài sản đấu giá cũng chủ yếu của tư nhân, trong khi Việt Nam tài sản tư nhân tham gia đấu giá rất ít. Giá khởi điểm chủ yếu các bên thoả thuận và đặt cọc, ở các nước, thường từ 5-25%. Chênh lệch giá khởi điểm và giá thành trên nguyên tắc đấu giá dân sự và càng được nhiều tiền càng tốt (ở Nhật Bản bán cặp dưa cả tỷ đồng, có bức tranh khởi điểm thấp nhưng bán hàng chục triệu USD…).

Nhất trí cao với nhận xét của đại biểu rằng, đấu giá quy định nhiều nơi, liên quan nhiều pháp nhân, nhiều bên tham gia, tuy nhiên thường căn cứ theo pháp luật chuyên ngành nên trên dưới 20 loại tài sản bán đấu giá thì liên quan chừng ấy luật khác nhau. Do đó sắp tới có căn chỉnh và cách tiếp cận làm sao đồng bộ hoá quy định để thuận tiện, dễ dàng.

Về chế tài áp dụng đối với các vi phạm, Bộ trưởng Lê Thành Long cho biết có dân sự, hành chính và hình sự. Dân sự không mua thì mất cọc, hành chính có phạt, hình sự có thể nghiên cứu về nâng giá có dụng ý hoặc đầu cơ.

“Với trường hợp đấu giá ở Thủ Thiêm là mất cọc rồi. Nếu phân tích bình thường thì theo cơ chế thị trường, nhưng ta phát hiện được các dấu hiệu bất bình thường, nếu có chứng minh được thì xử lý vì khung pháp luật hiện hành tương đối đầy đủ. Qua vụ việc vừa rồi cần giải pháp, trước mắt là tiếp tục thực hiện Chỉ thị 40 về công tác đấu giá tài sản và 2 công điện của Thủ tướng giao nhiệm vụ sau khi vụ việc xảy ra. Trình tự thủ tục cũng cần rà soát để hoàn thiện hơn” – ông Lê Thành Long nói./.

(Nguồn: VOV)

 

Chia sẻ:
Có thể bạn cũng thích
download (24).jfif
Bộ trưởng Bộ Giáo dục Séc Robert Plaga chấp nhận ngân sách không như kỳ vọng 292 tỷ korun để đổi lấy cam kết tăng chi dài hạn
Ngân sách dành cho Bộ Giáo dục Séc trong năm 2027 cuối cùng sẽ không đạt mốc 300 tỷ korun như kỳ vọng ban đầu. Trong cuộc trao đổi với báo Novinky, Bộ trưởng Giáo dục Robert Plaga (đảng ANO) giải thích lý do ngân sách giảm xuống còn 292 tỷ korun, đồng thời cho biết ông vẫn muốn thực hiện các cam kết đầy tham vọng về lương giáo viên vào năm 2029, bất chấp nguồn lực hạn chế trong năm tới.
31-08-2026
download (23).jfif
Một đối tượng đang ở tuổi vị thành niên ở Jablonec nad Nisou đâm nhân viên bảo vệ trong siêu thị khi bị phát hiện đang trộm hàng
Một vụ việc nghiêm trọng vừa xảy ra tại thành phố Jablonec nad Nisou, Cộng hòa Séc, khi một thiếu nữ vị thành niên đã dùng dao đâm nhân viên bảo vệ tại cửa hàng Albert trên đường Na Vršku vào sáng thứ Hai.
31-08-2026
download (22).jfif
Từ năm 2026, học sinh - sinh viên không còn phải tự thông báo việc nhập học mới với cơ quan bảo hiểm y tế
Từ năm nay, học sinh trung học và sinh viên đại học mới trúng tuyển tại CH Séc sẽ bớt đi một thủ tục hành chính. Theo quy định mới, các em không còn phải tự thông báo với công ty bảo hiểm y tế rằng mình tiếp tục học tập và vì vậy vẫn thuộc diện được Nhà nước đóng bảo hiểm y tế.
31-08-2026
download (21).jfif
Theo các chuyên gia phân tích, mức thâm hụt ngân sách cao bất ngờ có thể khiến lãi suất vay thế chấp tăng lên
Praha - Mức thâm hụt ngân sách cho năm tới mà Chính phủ đề xuất, ở mức 389 tỷ korun, được đánh giá là cao bất ngờ. Đây là nhận định chung của các chuyên gia phân tích được hãng thông tấn ČTK phỏng vấn. Theo họ, tốc độ gia tăng nợ công nhanh hơn nhiều khả năng sẽ kéo theo mặt bằng lãi suất tăng nhẹ, trong đó có lãi suất vay mua nhà.
31-08-2026
download (20).jfif
Cảnh sát điều tra vụ cá quý hiếm chết hàng loạt tại Jesenicko, nghi có người đầu độc nguồn nước
Cảnh sát tại khu vực Jesenicko đang điều tra vụ nghi đầu độc nguồn nước khiến nhiều loài cá được bảo vệ bị chết hàng loạt. Người gây ra vụ việc có thể phải đối mặt với mức án lên tới 6 tháng tù giam.
31-08-2026
download (19).jfif
Liberec: 7 ô tô va chạm liên hoàn, 8 người bị thương nhẹ, tuyến đường tạm thời phong tỏa
Lực lượng cứu hộ tại khu vực Liberec, Séc đang khẩn trương xử lý một vụ tai nạn giao thông liên hoàn hiếm gặp. Vụ việc xảy ra trên tuyến đường I/35 gần thị trấn Hrádek nad Nisou, khi 7 xe ô tô con đâm va liên tiếp, khiến 8 người bị thương nhẹ.
31-08-2026
download (5).jfif
Chính phủ Séc trình ngân sách 2027: Thâm hụt 389 tỷ korun
Bộ trưởng Tài chính Alena Schillerová (ANO) hôm thứ Hai, sau cuộc họp chính phủ, đã công bố đề xuất ngân sách nhà nước năm 2027, với mức thâm hụt dự kiến lên tới 389 tỷ korun. Theo bà Schillerová, bản dự thảo này đồng thời bao gồm khoản đầu tư thúc đẩy tăng trưởng ở mức kỷ lục, lên tới 290 tỷ korun.
31-08-2026
download (4).jfif
Praha chi hơn 824 triệu korun xây đường tàu điện 1,3km nối từ Malovanka đến ký túc xá Strahov
Ký túc xá Strahov sẽ có kết nối bằng tàu điện nổi tramvaj. Praha sắp khởi công tuyến đường ray dài 1,3 km từ Malovanka với tổng vốn hơn 824 triệu korun. Ngoài tuyến thường số 29, tuyến số 28 dành cho sinh viên cũng sẽ chạy trên hành lang mới này.
31-08-2026
download (18).jfif
Thủ tướng Andrej Babiš tới Slovenia dự Diễn đàn Chiến lược, nhấn mạnh ưu tiên hỗ trợ kinh tế
Thủ tướng CH Séc Andrej Babiš đã lên đường tới Slovenia trong ngày thứ Hai để tham dự Diễn đàn Chiến lược Bled. Trong chiều cùng ngày, ông sẽ có bài phát biểu tại hội nghị – sự kiện tập trung thảo luận về những thách thức toàn cầu lớn nhất của thế kỷ 21.
31-08-2026
download (17).jfif
Praha đã chọn được tên mới cho các ga tuyến metro D: bỏ Olbrachtova, thêm Nusle
Người dân Praha đã chính thức biết tên các nhà ga trên tuyến metro D mới của thủ đô. Quyết định được Hội đồng thành phố Praha thông qua trong phiên họp ngày thứ Hai. Dù trước đó từng có đề xuất thay đổi trên diện rộng, nhưng cuối cùng chỉ có hai tên ga được điều chỉnh so với phương án tạm thời ban đầu.
31-08-2026
Tin nổi bật
Bộ trưởng Bộ Giáo dục Séc Robert Plaga chấp nhận ngân sách không như kỳ vọng 292 tỷ korun để đổi lấy cam kết tăng chi dài hạn
download (24).jfif
Ngân sách dành cho Bộ Giáo dục Séc trong năm 2027 cuối cùng sẽ không đạt mốc 300 tỷ korun như kỳ vọng ban đầu. Trong cuộc trao đổi với báo Novinky, Bộ trưởng Giáo dục Robert Plaga (đảng ANO) giải thích lý do ngân sách giảm xuống còn 292 tỷ korun, đồng thời cho biết ông vẫn muốn thực hiện các cam kết đầy tham vọng về lương giáo viên vào năm 2029, bất chấp nguồn lực hạn chế trong năm tới.
21 phút trước
Một đối tượng đang ở tuổi vị thành niên ở Jablonec nad Nisou đâm nhân viên bảo vệ trong siêu thị khi bị phát hiện đang trộm hàng
download (23).jfif
Một vụ việc nghiêm trọng vừa xảy ra tại thành phố Jablonec nad Nisou, Cộng hòa Séc, khi một thiếu nữ vị thành niên đã dùng dao đâm nhân viên bảo vệ tại cửa hàng Albert trên đường Na Vršku vào sáng thứ Hai.
31 phút trước
Messi giã từ sự nghiệp thi đấu quốc tế
Messi.avif
Cả làng túc cầu chấn động với tin tức Lionel Messi tuyên bố giã từ sự nghiệp thi đấu quốc tế vào tối thứ Hai trên tài khoản Instagram cá nhân. "La Pulga" sẽ không còn khoác áo đội tuyển quốc gia Argentina nữa, qua đó biến trận chung kết World Cup 2026 thành trận đấu cuối cùng trong sự nghiệp thi đấu quốc tế của anh.
38 phút trước
Từ năm 2026, học sinh - sinh viên không còn phải tự thông báo việc nhập học mới với cơ quan bảo hiểm y tế
download (22).jfif
Từ năm nay, học sinh trung học và sinh viên đại học mới trúng tuyển tại CH Séc sẽ bớt đi một thủ tục hành chính. Theo quy định mới, các em không còn phải tự thông báo với công ty bảo hiểm y tế rằng mình tiếp tục học tập và vì vậy vẫn thuộc diện được Nhà nước đóng bảo hiểm y tế.
một giờ trước
Theo các chuyên gia phân tích, mức thâm hụt ngân sách cao bất ngờ có thể khiến lãi suất vay thế chấp tăng lên
download (21).jfif
Praha - Mức thâm hụt ngân sách cho năm tới mà Chính phủ đề xuất, ở mức 389 tỷ korun, được đánh giá là cao bất ngờ. Đây là nhận định chung của các chuyên gia phân tích được hãng thông tấn ČTK phỏng vấn. Theo họ, tốc độ gia tăng nợ công nhanh hơn nhiều khả năng sẽ kéo theo mặt bằng lãi suất tăng nhẹ, trong đó có lãi suất vay mua nhà.
một giờ trước
Cảnh sát điều tra vụ cá quý hiếm chết hàng loạt tại Jesenicko, nghi có người đầu độc nguồn nước
download (20).jfif
Cảnh sát tại khu vực Jesenicko đang điều tra vụ nghi đầu độc nguồn nước khiến nhiều loài cá được bảo vệ bị chết hàng loạt. Người gây ra vụ việc có thể phải đối mặt với mức án lên tới 6 tháng tù giam.
một giờ trước
Mức thâm hụt 389 tỷ korun khiến các chuyên gia kinh tế bất ngờ: Cảnh báo lãi suất vay mua nhà có thể tăng
download (6).jfif
Theo nhận định chung của các chuyên gia kinh tế sau khi bản dự thảo ngân sách năm 2027 được công bố, việc tiếp tục vay nợ mạnh trong giai đoạn kinh tế tăng trưởng sẽ không có lợi cho CH Séc. Mức thâm hụt lớn thứ hai trong lịch sử cùng với đà tăng nợ công sau đó, về lâu dài, sẽ khiến lãi suất vay mua nhà tăng lên, đồng thời doanh nghiệp cũng phải chịu lãi suất từ khoản vay cao hơn.
2 giờ trước
Sau lũ quét ở Nepal: Vợ ngóng tin chồng, cha vay nợ đi tìm con gái
sabharukopahichan30820260748331000x0-1788143677-17881769892071874123757.webp
Thân nhân của các nạn nhân mất tích trong trận lũ quét ở Nepal đã đi hàng trăm km, tìm đến các bệnh viện, nhà xác, điểm cứu hộ, hy vọng tìm thấy tung tích của người thân.
2 giờ trước
Liberec: 7 ô tô va chạm liên hoàn, 8 người bị thương nhẹ, tuyến đường tạm thời phong tỏa
download (19).jfif
Lực lượng cứu hộ tại khu vực Liberec, Séc đang khẩn trương xử lý một vụ tai nạn giao thông liên hoàn hiếm gặp. Vụ việc xảy ra trên tuyến đường I/35 gần thị trấn Hrádek nad Nisou, khi 7 xe ô tô con đâm va liên tiếp, khiến 8 người bị thương nhẹ.
2 giờ trước
Praha chi hơn 824 triệu korun xây đường tàu điện 1,3km nối từ Malovanka đến ký túc xá Strahov
download (4).jfif
Ký túc xá Strahov sẽ có kết nối bằng tàu điện nổi tramvaj. Praha sắp khởi công tuyến đường ray dài 1,3 km từ Malovanka với tổng vốn hơn 824 triệu korun. Ngoài tuyến thường số 29, tuyến số 28 dành cho sinh viên cũng sẽ chạy trên hành lang mới này.
2 giờ trước
® 2020-2026 TAMDA MEDIA z.s. Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản.
Ghi rõ nguồn TAMDAMEDIA.eu khi phát hành lại thông tin từ website này
pencil