Chính thức hủy cuộc đấu giá một phần TTTM Sapa ngày 15.6.2021
CỘNG ĐỒNG, KINH TẾ, Kinh tế Séc,
author28/05/2021 20:20

“Ngày 28.05, Tòa án Thành phố Praha đã có thông báo chính thức dừng tạm thời việc bán đấu giá 1 phần TTTM Sapa. Bà con kinh doanh tại TTTM Sapa cũng như bà con cộng đồng hết sức bình tĩnh, không hoang mang trong sự kiện tranh chấp 1 phần tại TTTM Sapa. Luôn chấp hành tốt các qui định của chính phủ về nới lỏng dần kinh doanh trong đại dịch và tiếp tục thực hiện kế hoạch kinh doanh của mình, gia đình mình, công ty mình như đã dự định”, ông Hoàng Đình Thắng – Chủ tịch HĐQT Công ty Cổ phần Saparia.

Thời gian vừa qua nhiều kênh thông tin Séc cũng như cộng đồng đã đăng tải thông tin về việc bán đấu giá 1 phần khu chợ trong TTTM Sapa, việc này đã làm dấy lên trong cộng đồng người Việt nhiều hoang mang lo ngại về vấn đề kinh doanh, sinh sống, làm việc tại TTTM Sapa. Ông Hoàng Đình Thắng – Chủ tịch HĐQT Công ty Cổ phần Saparia đã lên tiếng về các thông tin này, nhằm giúp bà con người Việt biết và nắm rõ hơn tình hình của sự việc này.

Ông Hoàng Đình Thắng – Chủ tịch HĐQT Công ty Cổ phần Saparia

        Liên quan đến các vấn đề trong sự việc này, ông Hoàng Đình Thắng cho biết:

“Phần tài sản đấu giá đang nói đến nằm trên các mảnh đất thuộc nhà máy Masokombinát với tổng diện tích 170 000 m2 trong tổng số diện tích 350 000 m2 của TTTM Sapa.

       Ngày 13.5.2021, công ty Saparia đã nhận được thông báo của công ty tổ chức bán đấu giá VCRD về việc bán đấu giá phần tài sản chanh chấp của Masospol vào ngày 15.6.2021.

             Ngày 21.5 công ty Saparia đã gửi thư lên Tòa thành phố Praha đề nghị Tòa đưa ra biện pháp tạm thời, ngăn cản việc bán đấu giá tài sản. Đồng thời Saparia cũng gửi thư đề nghị Giáo sư Lubos Smrčka, người quản lý tài sản thanh lý của Masospol hủy việc bán đấu giá.

            Ngày 26.5 công ty tổ chức bán đấu giá đã gửi thông báo hủy cuộc bán đấu giá ngày 15.6 theo đề nghị của ông Smrčka và đại diện chủ nợ của Masospol.

           Để bà con hiểu rõ hơn về chuyện này, ông Hoàng Đình Thắng đã sơ lược quá trình mua bán và kiện tụng giữa công ty Saparia và công ty Masospol như sau :

            Hợp đồng mua bán khu nhà máy Masokombinát được hai bên ký vào tháng 10.1999. Gần 10 năm sau, tức là tháng 8.2009 người quản lý tài sản thanh lý của Masospol đưa các tài sản của Masospol vào danh sách phát mại. Từ đó đến nay đã diễn ra 9 vụ kiện với kết quả tóm tắt để dễ hiểu như sau :

           – Tòa cấp 1 Praha (Tòa sơ thẩm) xử ngày 04.9.2010 Saparia thua.

           – Tòa cấp 2 Praha (Tòa phúc thẩm) xử ngày 10.3.2011 Saparia thắng.

           – Tòa án tối cao cộng hòa Séc xử ngày 28.02.2013 yêu cầu Tòa phúc thẩm Praha xét xử lại.

           – Tòa án phúc thẩm Praha xử lại vào ngày 20.6.2013, Saparia thắng.

           – Tòa án tối cao cộng hòa Séc xử ngày 21.02.2015, Saparia thắng.

           – Tòa án hiến pháp cộng hòa Séc xử ngày 29.11.2016 đã hủy quyết định của tòa án phúc thẩm và tòa án tối cao và yêu cầu tòa án phúc thẩm xử lại.

           – Tòa phúc thẩm ra yêu cầu tòa sơ thẩm Praha xét sử lại vào ngày 31.5.2017.

           – Tòa sơ thẩm Praha xét xử ngày 11.3.2019, Saparia thua.

           – Tòa phúc thẩm Praha xét xử ngày 03.6.2020, Saparia thua.

       Sau đó Saparia đã kiện lên tòa án tối cao và đang trong thời gian chờ xét xử.

         Mặt khác Saparia cũng khởi kiện ra tòa các vụ kiện mới trong vấn đề xác định quyền sở hữu của Saparia, phần nâng cấp tài sản của Saparia và đưa tài sản Saparia ra khỏi danh sách phát mại”.

Các hộ kinh doanh tại TTTM Sapa.

        Ông Hoàng Đình Thắng cũng nhận định: Quá trình mua bán và kiện tụng rất phức tạp, việc mang phát mại không hề đơn giản và cũng được nêu rõ trong thông báo của công ty tổ chức bán đấu giá. Tài sản mang đấu giá chỉ là một phần tài sản trong diện tích 170 000 m2 đó, còn rất nhiều tài sản khác do Saparia xây dựng mới, xây dựng khôi phục sau hỏa hoạn và toàn bộ công trình xây dựng tạm thời vẫn luôn là tài sản của Saparia.

       Mặt khác, có thể hiểu từ lúc mua và đăng bạ đến 29.11.2016 khi tòa án hiến pháp ra quyết định yêu cầu các tòa cấp dưới xử lại, công ty Saparia là chủ sở hữu hợp pháp của khu vực Masospol này. Cho nên nếu có tổ chức bán đấu giá sẽ gây ra hậu quả khá nghiêm trọng với công ty Saparia cùng các bên liên quan.

         “Quan điểm của chúng tôi là công ty Saparia vẫn kiên định trong cuộc đấu tranh pháp lý, đồng thời luôn sẵn sàng thỏa thuận trong cuộc chanh chấp này để đảm bảo lợi ích của công ty và ổn định kinh doanh cho bà con trong TTTM Sapa”, ông Hoàng Đình Thắng nhấn mạnh.

Các hộ kinh doanh tại TTTM Sapa.

Với tình hình hiện nay của sự việc, ông Hoàng Đình Thắng đã đưa ra những lời khuyên dành cho bà con cộng đồng đặc biệt là các hộ kinh doanh tại TTTM Sapa.

        “Như tôi đã nói ở trên, việc ký kết hợp đồng mua nhà máy Masokombinát của công ty Masospol phá sản bằng việc mua bán và khấu trừ các món nợ là vấn đề hết sức phức tạp. Chính vì vậy đã xẩy ra cuộc tranh chấp pháp lý kéo dài nhiều năm. Tôi vẫn tin tưởng rằng phía công ty Saparia và các bên liên quan đến công ty Masospol phá sản sẽ tìm ra các giải pháp mà các bên có thể chấp nhận được với sự đồng ý của Tòa.

           Vì thế tôi khuyên bà con kinh doanh tại TTTM Sapa cũng như bà con cộng đồng hết sức bình tĩnh, không hoang mang trong sự kiện tranh chấp nói trên. Luôn chấp hành tốt các qui định của chính phủ về nới lỏng dần kinh doanh trong đại dịch và tiếp tục thực hiện kế hoạch kinh doanh của mình, gia đình mình, công ty mình như đã dự định”, ông Hoàng Đình Thắng chia sẻ.

           Hi vọng những thông tin vừa rồi từ ông Hoàng Đình Thắng cũng đã giúp cho bà con trong cộng đồng người Việt tại TTTM Sapa hiểu rõ hơn sự việc và chủ động trong công việc kinh doanh của mình. Ngày 28.05, Tòa án Thành phố Praha đã có thông báo chính thức dừng tạm thời việc bán đấu giá 1 phần TTTM Sapa. Các thông tin bán đấu giá này đã được cổng thông tin e-drazby gỡ bỏ.

(BBT Tamdamedia)     

Chia sẻ:
Có thể bạn cũng thích
afp20260829c6rv6fav1highresnepaldisasterflood-17879867707321884508051.webp
Lời kể của người Việt ở Nepal giữa thiên tai, thêm thông tin về công dân Việt mất tích
Người Việt Nam đang sống tại Nepal chia sẻ với Tuổi Trẻ về trận lũ quét kinh hoàng và thông tin về trường hợp công dân Việt Nam đang mất tích tại nước này.
29-08-2026
789349771_1696488872483379_6578169281710292799_n.jpg
Thủ tướng Séc tham dự lễ kỷ niệm Quốc khánh Việt Nam tại Cộng hòa Séc
Trong không khí phấn khởi của những ngày tháng Tám lịch sử, tối 28/8, tại thủ đô Praha, Đại sứ quán Việt Nam tại Cộng hòa Séc tổ chức Lễ kỷ niệm 81 năm Quốc khánh nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945-2/9/2026), qua đó nhìn lại chặng đường hơn 7 thập kỷ hữu nghị, hợp tác và gắn kết giữa Việt Nam và Cộng hòa Séc.
29-08-2026
464A9826.jpg
Nam Định Open 2026: Gần 160 golfer Việt hội tụ tại CH Séc, lan tỏa tinh thần “Tình quê hội tụ – Đam mê kết nối”
Giải Golf Nam Định Open 2026 lần thứ 5 diễn ra trên sân Golf Resort Karlštejn đã thu hút gần 160 golfer người Việt đang sinh sống và làm việc tại Cộng hòa Séc và Cộng hòa Liên bang Đức. Không chỉ là sân chơi thể thao sôi động, giải đấu tiếp tục khẳng định vai trò là điểm hẹn gắn kết cộng đồng người Việt tại châu Âu.
27-08-2026
780157885_2465125410630321_3309829822573815732_n.jpg
Giải Cây vợt vàng Praha 2026 khép lại ấn tượng, vinh danh các nhà vô địch và lan tỏa tinh thần thể thao cộng đồng người Việt tại châu Âu
Giải quần vợt Cây vợt vàng Praha lần thứ 26 đã chính thức khép lại sau hai ngày tranh tài sôi nổi tại cụm sân Hamr Zabehlice, quận Praha 10, thủ đô Praha. Không chỉ ghi dấu bằng quy mô lớn, chất lượng chuyên môn cao và sự góp mặt của đông đảo vận động viên đến từ nhiều quốc gia châu Âu, mùa giải năm nay còn tiếp tục khẳng định vị thế của một trong những sân chơi thể thao cộng đồng tiêu biểu nhất của người Việt tại châu Âu.
26-08-2026
784618747_1034582409572017_5266463974374194448_n.jpg
Việt Nam nổi bật tại "Lễ hội Châu Á Xa và Gần" lần thứ 11 ở Praha 4
Ngày 22/8, tại Công viên Trung tâm Pankrác, Praha 4, Lễ hội Châu Á Xa và Gần (Asie vzdálená a blízká - AVAB) lần thứ 11 đã diễn ra với sự tham gia của đông đảo người dân địa phương và các cộng đồng dân tộc đang sinh sống tại Cộng hòa Séc. Trong không gian giao lưu văn hóa đa sắc màu của lễ hội, Việt Nam là một trong những cộng đồng có sự hiện diện nổi bật, từ ẩm thực, nghệ thuật biểu diễn đến các hoạt động giới thiệu sản phẩm và văn hóa truyền thống.
25-08-2026
464A8810.jpg
Chùa Trúc Lâm Teplice tổ chức lễ công bố quyết định bổ nhiệm trụ trì, Đại lễ Vu Lan và Trai đàn chẩn tế
Tối 23/8/2026, tại Trung tâm Văn hóa Phật giáo Việt Nam - Chùa Trúc Lâm ở thành phố Teplice, Cộng hòa Séc, đã diễn ra chương trình công bố quyết định bổ nhiệm trụ trì, Đại lễ Vu Lan Báo hiếu, Trai đàn Mông Sơn Chẩn tế và lễ cầu siêu bạt độ với sự tham dự của đông đảo chư tăng, đại biểu và Phật tử đến từ Cộng hòa Séc, Đức và Ba Lan.
25-08-2026
IMG_6404.jpg
Sôi động vòng loại Giải bóng đá cộng đồng người Việt khu vực Praha - Trung Séc: FC Sapa Praha vô địch, FC Kladno tạo dấu ấn
Chiều 23/8/2026, tại sân vận động Station Františka Kloze (thành phố Kladno), vòng loại Giải bóng đá cộng đồng người Việt tại Cộng hòa Séc khu vực Praha và Trung Séc đã diễn ra thành công, mang đến bầu không khí thể thao sôi nổi, đoàn kết và đậm màu sắc cộng đồng.
24-08-2026
cuuhoa-edit-1787370627732307186564-17873733453131502132486.webp
Việt kiều Nhật tham gia đội cứu hỏa tình nguyện, là người nước ngoài đầu tiên trong đội
Anh Huynh Huu Qui sang Nhật Bản từ năm 2012 và tham gia đội cứu hỏa tình nguyện với mong muốn cống hiến cho cộng đồng địa phương, truyền cảm hứng cho cộng đồng đồng hương.
22-08-2026
Screenshot 2026-08-22 125416.png
Khai mạc giải quần vợt “Cây vợt vàng Praha” lần thứ 26: 16 CLB người Việt và Séc cùng tham gia
Hôm nay, 22.8, giải quần vợt “Cây vợt vàng Praha” lần thứ 26 đã chính thức khởi tranh tại quận Praha 10, thủ đô Praha, tiếp nối sức lan tỏa của mùa giải 2025 và tiếp tục khẳng định vị thế là một trong những sân chơi thể thao cộng đồng quy mô lớn của người Việt tại châu Âu.
22-08-2026
Tin nổi bật
Bộ Y tế Séc đề xuất thưởng tiền cho người dân chủ động đi khám phòng ngừa
download (12).jfif
Bộ Y tế Séc đang chuẩn bị một dự luật sửa đổi nhằm thưởng hàng nghìn korun vào tài khoản cho những người dân tham gia đầy đủ các cuộc khám sức khỏe định kỳ được khuyến nghị. Dù các bác sĩ đánh giá chính sách này sẽ thu hút được một số nhóm đối tượng, các chuyên gia kinh tế lại cảnh báo về áp lực tài chính lên hệ thống y tế, nơi vốn đã ghi nhận chi phí chăm sóc sức khỏe vượt quá 515 tỷ korun vào năm 2025.
11 giờ trước
Séc chuẩn bị cải cách lớn hệ thống hưu trí: Những gì sẽ thay đổi và ai được hưởng lợi?
download (16).jfif
Một kế hoạch cải tổ toàn diện đối với hệ thống tiết kiệm hưu trí tại Séc dự kiến sẽ tăng gấp đôi mức hỗ trợ của nhà nước dành cho người trẻ, cắt giảm các loại phí và thay đổi cách đầu tư hàng tỷ korun tiền tiết kiệm.
11 giờ trước
Bia sắp tăng giá: Prazdroj sẽ điều chỉnh giá từ tháng 10
download (17).jfif
Plzeňský Prazdroj, nhà sản xuất bia lớn nhất CH Séc, sẽ tăng giá bia rót từ thùng và bồn, một phần sản phẩm đóng lon và một số loại bia đóng chai thêm 2,6% kể từ ngày 1/10, tương đương trung bình khoảng 70 haléř cho mỗi nửa lít. Thông tin này đã được người phát ngôn của Prazdroj, ông Zdeněk Kovář, xác nhận.
11 giờ trước
Lịch chạy giao thông công cộng mùa hè kết thúc: Kladno và Nymburk sẽ đón những thay đổi lớn nhất
download (18).jfif
Hành khách tại Praha và vùng Trung Séc từ thứ Bảy đã phải chuẩn bị cho việc giao thông tích hợp Praha trở lại hoạt động bình thường. Một số tuyến xe buýt sẽ thay đổi lộ trình, trong khi nhiều chuyến khác sẽ được bổ sung. Các tuyến xe buýt học đường sẽ bắt đầu hoạt động từ thứ Ba, ngày 1/9.
11 giờ trước
Đồ dùng học tập năm nay tiêu tốn hàng nghìn korun, học sinh lớp Một sẽ được nhận một phần ngay tại lớp
download.jfif
Năm học sắp tới sẽ một lần nữa trở thành gánh nặng tài chính đối với nhiều hộ gia đình tại Séc. Phụ huynh thường chi khoảng 3.000 korun cho đồ dùng học tập, nhưng nếu tính cả trang bị mới cho năm học, tổng số tiền có thể cao hơn đáng kể. So với năm ngoái, cha mẹ hiện phải trả nhiều hơn cho dép đi trong trường, quần áo hay các hoạt động ngoại khóa. Theo quy định pháp luật, học sinh lớp Một được quyền nhận đồ dùng học tập trị giá 500 korun mỗi em mỗi năm, và một phần trang bị cần thiết sẽ được nhà trường cung cấp trực tiếp.
11 giờ trước
Khu tắm sinh thái ở Blovice ghi nhận lượng khách kỷ lục trong đợt nắng nóng
eko.jfif
Đợt nắng nóng đầu mùa hè năm nay đã kéo người dân đến các ao hồ và khu bơi lội đông hơn thường lệ. Tại khu tắm sinh thái ở thị trấn Blovice, phía nam vùng Plzeň, số lượt khách tăng thêm khoảng 3.000 người so với cùng kỳ năm ngoái. Nhiều du khách đánh giá cao nguồn nước tự nhiên không chứa clo, được làm sạch hoàn toàn bằng hệ thống lọc cùng các loài thực vật thủy sinh.
11 giờ trước
Norovirus lan nhanh tại Séc, nhiều bệnh viện và khu điều dưỡng bị ảnh hưởng
novovirus.jpg
Virus noro – tác nhân gây ra bệnh cúm đường ruột – đang bùng phát tại Séc ở mức cao nhất trong 7 năm qua. Nhiều ổ dịch cục bộ đã xuất hiện liên tiếp tại nước này. Đây được đánh giá là loại virus nguy hiểm, lây lan rất dễ dàng, trong khi các biện pháp khử khuẩn thông thường có thể không đủ hiệu quả để ngăn chặn. Đáng lo ngại hơn, con người còn có thể bị lây từ những người hoàn toàn không có triệu chứng. Mức độ gia tăng ca bệnh cũng khiến giới chuyên gia bất ngờ, bởi thông thường những đợt dịch như vậy chỉ xuất hiện vào mùa đông.
11 giờ trước
Không có công dân Việt Nam thương vong trong vụ lũ quét ở Trung Quốc
https3a2f2fassetsapnews-41-178806473135779983143.jfif
Cơ quan chức năng Trung Quốc xác định có 261 người nước ngoài đến từ 23 quốc gia chưa tìm được tung tích sau vụ lũ quét ngày 26-8. Hiện không có công dân Việt Nam thương vong trong vụ việc.
11 giờ trước
Vingroup lãi hơn 12.500 tỷ đồng từ bán mảng sản xuất của VinFast ở Việt Nam
1-1560913540-1-1778721825-1604-7853-3550-1788063199.jfif
Vingroup lãi 12.542 tỷ đồng sau khi thoái vốn khỏi VinFast Trading & Production, doanh nghiệp sở hữu mảng sản xuất ở Việt Nam của hãng xe VinFast.
11 giờ trước
3 người bị bắt trong vụ 'cải thảo ngâm formaldehyde' tại Trung Quốc
rau-1788064083-9071-1788064572.jfif
Sau khi video phanh phui hành vi nhúng hóa chất bảo quản vào cải thảo lan truyền rúng động dư luận, cơ quan chức năng đã tạm giữ hình sự 3 nghi phạm để điều tra.
11 giờ trước
® 2020-2026 TAMDA MEDIA z.s. Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản.
Ghi rõ nguồn TAMDAMEDIA.eu khi phát hành lại thông tin từ website này
pencil